Tư vấn luật

Tin nổi bật

  • Mảnh đất 20m2 có được cấp sổ đỏ?
    01/05/2016 19:03

    Hỏi: Lúc đầu, tôi và người bạn góp tiền mua chung một mảnh đất ở nhưng về sau đã phải tách ra nên phần của tôi chỉ có diện tích 20m2. Với diện tích như vậy, tôi có được cấp Giấy chứng...

  • Cần làm những thủ tục gì? khi cần cho thuê nhà.
    27/04/2016 20:21

    Hỏi: Tôi có căn nhà nhỏ diện tích sàn 20m2, tại quận Đống Đa, Hà Nội. Do chưa có nhu cầu ở nên tôi muốn cho thuê để lấy chi phí trang trải cuộc sống. Tiền cho thuê 5 triệu đồng/tháng. Mong...

  • Hợp đồng tư vấn tiền tỉ khi bị tranh chấp?
    25/04/2016 21:11

    Hai công ty tranh chấp hợp đồng dịch vụ tư vấn với số tiền lên tới gần 7,2 tỉ đồng, tòa sơ thẩm tuyên bên nhận làm dịch vụ thắng, tòa phúc thẩm tuyên ngược lại… Mới đây, TAND...

  • Chữ ký của các con là rất cần khi bán nhà?
    24/04/2016 19:35

    Hỏi: Khi bán nhà thuộc quyền sở hữu của chính cha mẹ liệu có cần tất cả chữ ký của các con ruột không? Trường hợp trong số các con có người không đồng ý, đâm đơn kiện thì cha mẹ có...

  • Cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất chồng nhau
    19/04/2016 22:27

    Hỏi: Năm 1988, nhà tôi có khai phá được 4.663m2 đất ở xã Tân Thành, huyện Tân Uyên (nay là Bắc Tân Uyên), tỉnh Bình Dương. Năm 1995, gia đình tôi đã làm tờ khai xin đăng ký cấp sổ đỏ. Tháng...

  • Áp dụng quy chuẩn quốc gia theo quy định của Bộ Xây dựng hiện có phù hợp?
    18/04/2016 22:38

    Sở TN&MT và Sở QH-KT TP.HCM đang dự thảo hướng dẫn các quận, huyện ở TP.HCM đặt ra các yêu cầu cao hơn khi duyệt cho tách thửa. Các sở này cũng có các hướng dẫn cụ thể hơn nhằm “bít” những...

  • Bồi thường đất chênh lệch với diện tích trong sổ đỏ
    18/04/2016 19:53

    Hỏi: Gia đình tôi được ông bà để lại một thửa đất nông nghiệp và chúng tôi đã được cấp sổ đỏ hợp pháp. Nhưng hiện nay, địa phương làm thủ tục thu hồi đất để xây dựng khu công...

  • 3 điều kiện miễn thuế thu nhập cá nhân khi bán nhà đất
    14/04/2016 19:06

    Hỏi: Tôi đang rao bán nhà (duy nhất) để về quê sống và khi bán nhà sẽ chừa lại cho anh chị tôi một phần (2 phòng biệt lập) trong căn nhà. Xin hỏi khi bán nhà ba mẹ có được miễn thuế thu nhập...

  • Hợp đồng giả cách không ‘qua mặt’ được tòa
    13/04/2016 19:18

    Tòa vin vào sự bất hợp lý giữa giá trị thật và giá trị hợp đồng cùng với các chứng cứ khác để cho rằng đây là hợp đồng giả cách và tuyên vô hiệu. Mới đây, TAND TP Đà Nẵng xử sơ...

  • Đất nhà chồng cho, ly hôn là tài sản chung
    11/04/2016 19:08

    Theo Tòa Dân sự TAND Tối cao, có căn cứ thuyết phục cho thấy cha mẹ chồng đã cho hai vợ chồng mảnh đất nên đây là tài sản chung của vợ chồng, khi ly hôn cần phải xác định công sức đóng góp...

  • Cha mẹ chồng cũ đòi nhà đất
    06/04/2016 20:10

    Hai bản án sơ, phúc thẩm đã bị cấp giám đốc thẩm hủy vì có nhiều thiếu sót, vi phạm cả về tố tụng lẫn nội dung. Ủy ban Thẩm phán TAND Cấp cao tại TP Đà Nẵng vừa xử giám đốc thẩm...

  • Nhà xây sai phép, chủ cũ hay chủ mới nộp phạt?
    04/04/2016 18:22

    Hỏi: Tôi mua lô đất của chị A trong khi lô đất đang bị xử lý vi phạm về xây dựng (chị A xây sai giấy phép phạt tiền 10 triệu đồng nhưng chưa đóng phạt). Vậy xin hỏi khoản tiền nộp phạt...

  • Đòi lại ngôi nhà đã bị mượn dùng, trưng dụng
    03/04/2016 19:45

    Hỏi: Năm 1955, nhà tôi đã mua và sở hữu 1 căn nhà trên đường Đề Thám, quận 1, Tp.HCM. Sau ngày giải phóng, Nhà máy cơ khí Kim Tinh đã mượn ngôi nhà của gia đình tôi và trưng dụng làm chỗ ở cho...

  • Hỏi về thủ tục chuyển nhượng quyền sở hữu nhà, quyền sử dụng đất
    31/03/2016 18:35

    Hỏi: Cần phải làm những thủ tục gì để chuyển quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất? Trả lời: Khoản 1 và khoản 3 Điều 188 Luật đất đai năm 2013 (Luật Đất đai) quy định, người...

Tin rao liên quan

BĐS bán
BĐS cho thuê

Tin đã lưu
-->